Jump to content

*รบกวนขอคำแนะนำครับ(วิธีทำความสะอาด ภายใน-ภายนอก ตัวเครื่องos.46ax)

• Please log in to reply
6 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 Beer Chaleumchai

Beer Chaleumchai

สมาชิก

• 32 โพส
  • โทรศัพท์:0968278188
  • ที่อยู่130 ม.2 ต.องครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก

โพส 15 มกราคม 2019 - 09:00

**สวัสดีครับ คือผมเป็นมือใหม่ หัดใช้เครื่องน้ำมัน หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยน่ะครับ

คือผมได้ซื้อเครื่องos.46ax มือ2มา อยากทราบวิธี ตรวจเช็คเครื่องก่อนใช้งาน และวิธีทำความสะอาดเครื่อง ทั้งภายใน-ภายนอก ว่าใช้น้ำยาอะไรทำความสะอาดได้บ้าง และภายในตัวเครื่อง ต้องทำความสะอาดอย่างไรบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

#2 anamai

anamai

สมาชิก

• 316 โพส
  • ที่อยู่bangkhla

โพส 22 มกราคม 2019 - 03:04

สมัยก่อนใช้ เมทธิลแอกอฮอล์ขัด ซึ่งออกค่อนข้างยาก   ต่อมาเอาเครื่องถอดชิ้นส่วนออก เอาแคร้งกับฝาสูบ ต้มน้ำร้อนใส่ผงซักฟอก (มีสภาพเป็นกรดอ่อนๆ)ครับเอาคราบละหุ่งภายนอกออก   สมัยนี้มีน้ำยาล้างเครื่องยนต์ของเซียงกงขวด 350 cc  ขาย ราวๆ250 บาท ก็ง่ายครับฉีดๆเอาแปรงสีฟันขัดแป๊บนึงก็เอี่ยมละครับ  ได้มาขวดนึงใช้ลืมกันเลยทีเดียว  ผมหาตามตลาดนัดใหญ่ๆ เสาร์อาทิตย์ ใกล้ๆบ้านครับมี

#3 anamai

anamai

สมาชิก

• 316 โพส
  • ที่อยู่bangkhla

โพส 22 มกราคม 2019 - 03:07

ภายในไม่จำเป็นครับถ้ามีคราบละหุ่งก็วิธีที่กล่าวมาแล้วครับระวังยางโอริงนะครับต้องเอาออกทุกประการเวลาทำความสะอาด มีตรงคอคาร์บู  และฝาท้ายเครือง

#4 fw05rrr

fw05rrr

สมาชิก

• 107 โพส

โพส 29 มกราคม 2019 - 23:06

มาเอาความรู้ขอบคุณครับ

#5 พี่ถา

พี่ถา

สมาชิก

• 10,438 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    ปีกรัดยาง
  • ที่อยู่ถอดหัวโขนคืนราชการไปนานแล้ว

โพส 02 กุมภาพันธ์ 2019 - 20:15

ผมเอามาต้มกับผงซักฟอกอย่างที่แนะนำข้างบน ผลทำให้เคสเครื่องดำคล้ำเลยตรับ

บินให้มีความสุข ไม่ต้องเก่งเหมือนคนอื่นเขา

#6 pickmy291

pickmy291

สมาชิก

• 156 โพส
  • โทรศัพท์:0999127514
  • ที่อยู่248/2 ม.2 ต.วังขนาย อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี 71110

โพส 03 กุมภาพันธ์ 2019 - 13:03

ผงซักฟอกต้องเป็นแบบซักมือครับ

#7 พี่ถา

พี่ถา

สมาชิก

• 10,438 โพส
    ปีกรัดยาง
  • ที่อยู่ถอดหัวโขนคืนราชการไปนานแล้ว

โพส 04 กุมภาพันธ์ 2019 - 21:46

วันนี้ต้มด้วยผงซักฟอกแบบชนิดซักด้วยมือ ก็ไม่หายดำครับ คงใช้แบบดำๆนี่ละครับ เป็นรุ่นรมดำแปลกไปอีกแบบ

บินให้มีความสุข ไม่ต้องเก่งเหมือนคนอื่นเขา

#8 Rafa

Rafa

สมาชิก

• 4,452 โพส
    ชมรมเครื่องบินเล็ก runway 77 rc.clup นครราชสีมา
  • ที่อยู่น.อ.อรุณ ลีสม 333/29 หมู่บ้านเอ็นทรีโอ ต.บ้านใหม่ อ. เมือง จ.นครราชสีมา โทร. 08-0068-5003 idline , aroon_lee

โพส 23 กรกฎาคม 2019 - 14:33

555 ถ้าเครื่องดำ เพราะใช้ละหุ่ง ใช้เยี่ยวอูด หมกไว้ซักคืนนึงวิธีการคือ เอากระดาษทิชชู่ ห่อเครื่อง แล้วรราด แอมโมเนียให้ชุ่มเลยครับ แล้วใช้ถุงปลาสติก ห่อไว้ กันละเหย ทิ้งไว้ คื่นนึง เอาออกมา แปลงถูๆๆๆ พร้อมชโลมแอมโมเนียไปด้วย ผมลองแล้ว ได้ผลครับ !!!! ถ้าต้มใส่ผงซักฟอกเหมือนพี่ถา มันจะกัดวัสดุที่เคลือบเครื่องไว้ ลอก แล้วเครื่องก็จะดำตลอดไป ไม่ดีครับ !!! อีกวิธีท่่ผมเคยใข้คือ เมจิกครีน ผมมน้ำ ครึ่งต่อครึ่ง ฉีด แล้วขัดครับ ลองดู แต่ดีที่สุด ไม่มีผลข้างเคียงคือ แอมโมเนียครับ
ไม่มีเพื่อนอย่าไปไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปกับเพื่อน

#9 Rafa

Rafa

สมาชิก

• 4,452 โพส
    ชมรมเครื่องบินเล็ก runway 77 rc.clup นครราชสีมา
  • ที่อยู่น.อ.อรุณ ลีสม 333/29 หมู่บ้านเอ็นทรีโอ ต.บ้านใหม่ อ. เมือง จ.นครราชสีมา โทร. 08-0068-5003 idline , aroon_lee

โพส 23 กรกฎาคม 2019 - 14:33

555 ถ้าเครื่องดำ เพราะใช้ละหุ่ง ใช้เยี่ยวอูด หมกไว้ซักคืนนึงวิธีการคือ เอากระดาษทิชชู่ ห่อเครื่อง แล้วรราด แอมโมเนียให้ชุ่มเลยครับ แล้วใช้ถุงปลาสติก ห่อไว้ กันละเหย ทิ้งไว้ คื่นนึง เอาออกมา แปลงถูๆๆๆ พร้อมชโลมแอมโมเนียไปด้วย ผมลองแล้ว ได้ผลครับ !!!! ถ้าต้มใส่ผงซักฟอกเหมือนพี่ถา มันจะกัดวัสดุที่เคลือบเครื่องไว้ ลอก แล้วเครื่องก็จะดำตลอดไป ไม่ดีครับ !!! อีกวิธีท่่ผมเคยใข้คือ เมจิกครีน ผมมน้ำ ครึ่งต่อครึ่ง ฉีด แล้วขัดครับ ลองดู แต่ดีที่สุด ไม่มีผลข้างเคียงคือ แอมโมเนียครับ
ไม่มีเพื่อนอย่าไปไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปกับเพื่อน

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม