Jump to content

ไม่ลบหลู่ แต่จำเป็น

• Please log in to reply
ไม่มีใครตอบกระทู้นี้

#1 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,694 โพส

โพส 12 สิงหาคม 2019 - 15:41

เห็นคุณ Jay บอกว่า....   "ตัดต้นโพธิ์ขนาดสองคนโอบ ไม่มีใครโดนหักคอ"

อยากจะเล่าบ้าง :D

ผมไปซื้อที่ดินไว้แปลงหนึ่ง( 2 งาน)  มีศาลไม้เก่าๆ พังๆ  เจ้าของสร้างแล้ว ทิ้งๆ ขว้างๆ ล้มแล้วด้วย  ไม่เห็นดูแล

ผมเข้าไปก็รื้อต้นไม้รอบๆ ทำท่าจะไถทิ้ง เจ้าของเก่ามาบอกว่า... "ของเก่าของแก่นะ"     อ้าว..  แล้วไง...   

ผมก็  "อ่ะ..  ไม่เป็นไร ที่ดินยังไม่จำเป็นต้องใช้ ทิ้งไว้ก่อน เดี๋ยวค่อยคิด" 

หลายเดือนต่อมา กลับไปดูอีกที ..  อ้าว  มีเหล้าขาวมาตั้งบูชาซะงั้น

ถามได้ความว่า  บ้านที่มาอยู่ใหม่  มาไหว้ขอหวย...  เป็นงั้นไป  :P

ปล่อยไว้เห็นทีจะไปกันใหญ่  เดี๋ยวก็ทำไรไม่ได้กันพอดี

คิดแล้วก็เดินเก็บเศษกิ่งไม้ เศษขยะแถวนั้นมาสุมเป็นกองใหญ่

แล้วเก็บเศษไม้(ชิ้นส่วนของศาลที่ล้ม) ใส่ลงไปด้วย

ก่อนจุดไฟก็บอก  "ไม่ได้ลบหลู่นะ  ถ้ามีตัวตนจริงก็ให้มาบอก จะทำศาลใหม่ให้อย่างสวยเลย"

ผ่านไปปีกว่าแล้วก็เงียบ

สิ่งเหล่านี้ไม่มีไรครับ  ก็แค่คนสมมุติขึ้น  แล้วก็พากันงมงายไปเอง  :D

• TOTO1970 likes this

#2 เด็กอ่างทอง

เด็กอ่างทอง

สมาชิก

• 2,511 โพส

โพส 12 สิงหาคม 2019 - 20:41

ศรัทธากับงมงาย แยกกันไม่ออกครับ
  • จอมพงศ์ likes this

#3 Jay

Jay

สมาชิก

• 7,009 โพส

โพส 12 สิงหาคม 2019 - 21:09

5555
ผมเองเจอบ่อยครับ ศาลรกศาลร้าง เวลาก่อสร้าง
ผมจะถามเจ้าของที่ดินว่า จะทำพิธีอะไรก่อนมั้ย
ถ้าเค้าจะทำ ก็ให้เค้าทำเพื่อความสบายใจของเค้า
ส่วนผมไม่มีอะไรครับ อย่างมากก็บอกว่า ไปหาที่อยู่ใหม่เอานะครับ

อย่างต้นโพธิ์ที่ว่า มีทั้งศาล ทั้งผ้าขาวผ้าแดง
มีพนักงานโรงแรมมาทาแป้งขอหวย
มีคนเห็นนู่นนี่นั่น เยอะแยะไปหมด
ผมบอกแค่ว่า ถ้ามีอะไรก็ตามไปเข้าฝันบอกผมละกัน
แต่ก็ตัดไปตั้งแต่ก่อนสงกรานต์ ไม่เห็นมีใครมาบอกอะไรเลย

อ้อ ลืมไปนิดนึง หลังจากตัดไปแล้วซักสี่ห้าวันมั้ง
ลูกน้องมาบอกว่า มีคนทรงเจ้ามาดูตรงที่ต้นโพธิ์เคยอยู่
แล้วให้ลูกน้องมาบอกผมว่า ให้ไปทำพิธีขอขมาที่ตำหนักทรงเจ้า
ผมเลยบอกลูกน้องไปว่า ก็บอกแล้วนี่ ให้มาเข้าฝันผม
ทำไมไม่มา จะไปบอกผ่านคนทรงมาทำไม

ก่อนหน้านี้ลูกค้าฝรั่ง ถามผมว่า ทำไมคนไทยกลัวต้นไม้ต้นนี้(ต้นโพธิ์)
ผมก็บอกว่า มันเป็นความเชื่อของบางคน บางทีมันก็ไม่มีเหตุผล
แล้วเค้าก็ถามผมว่า แล้วผมล่ะ ผมกลัวด้วยหรือเปล่า
ผมเลยบอกว่าต้นไม้ก็คือต้นไม้ ถ้าไม่ผิดกฎหมาย ก็ไม่ต้องกลัว

มีอีกเรื่องนึงเหมือนกัน ใกล้ๆต้นโพธิ์ มีต้นมะขามใหญ่อีกต้น
ตอนแรก จะจ้างคนแถวนั้นตัด เค้ามาดูแล้วบอกว่า เค้าตัดไม่ได้ มันมีบางอย่างอยู่ เค้ากลัว
ก็เลยไม่ได้ตัด พอดีมาเช็คแนวเขตที่ดินอีกที กลายเป็นว่า ต้นมะขามต้นนั้น อยู่นอกเขตที่ดิน
รอดตัวไป
หลังจากนั้น คนงานพม่าของผมไปตัดแต่งกิ่งมะขามต้นที่ว่า
พอตกเย็นกลับมา มีคนบอกว่าคนงานที่ตัดกิ่งมะขามโดนผีเข้า
ผมเลยให้คนไปบอกว่า เข้าแค่ครั้งนี้ครั้งเดียวนะ
คราวหน้า ถ้ามีใครโดนผีเข้าอีก ผมจะไล่ออกจากงาน

ตั้งแต่นั้นมา ไม่มีใครโดนผีเข้าอีกเลย พักเที่ยงปีนขึ้นไปเก็บฝักมากินกันอีกต่างหาก

อีกอย่าง ในแค้มป์คนงานผมถ้ามีใครโดนผีหลอก ผมจะเรียกมาเตือน
ถ้าโดนผีหลอก อาจจะโดนไล่ออกจากงานได้

สรุป เงียบเลย ผีก็ไม่ดุ

ผมไม่ได้ลบหลู่นะครับ
แต่ ผมก็มีเหตุผล มีความเชื่อในแบบของผมเช่นกัน
  • จอมพงศ์ และ TOTO1970 like this

#4 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,694 โพส

โพส 12 สิงหาคม 2019 - 21:41

อ่านไปหัวเราะไปเลย   

ถ้ามีคนแบบคุณ Jay เยอะๆ พวกทรงเจ้าเข้าผี พวกทำน้ำมนต์พ่นน้ำหมาก ไล่ผีใล่สาง  หมดทางหากินกันพอดี  :D

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม